Theo đó, Sở NN&PTNT đề xuất báo cáo UBND thành phố về huyện Phúc Thọ đăng ký huyện đạt chuẩn nông thôn mới năm 2020 với nội dung: Đến năm 2019, huyện Phúc Thọ có 22/22 xã, đạt 100% số xã được UBND thành phố công nhận xã đạt chuẩn NTM.
Về kết quả thực hiện tiêu chí huyện đạt chuẩn NTM: Huyện Phúc Thọ đã rà soát, đánh giá tiêu chí huyện đạt chuẩn NTM theo Quyết định số 558/QĐ-TTg ngày 05/4/2016 của Thủ tướng Chính phủ; đến hết năm 2019, đã đạt 7/9 tiêu chí gồm: Quy hoạch, thủy lợi, điện, y tế - văn hóa - giáo dục, sản xuất, an ninh trật tự và chỉ đạo xây dựng NTM; 2/9 tiêu chí cơ bản đạt là tiêu chí giao thông và môi trường.
Đối chiếu với quy định tại Quyết định số 2540/QĐ-TTg ngày 30/12/2016 của Thủ tướng Chính phủ, huyện Phúc Thọ đủ điều kiện đăng ký huyện đạt chuẩn NTM năm 2020. Sở NN&PTNT đề xuất UBND thành phố xem xét, có văn bản chấp thuận huyện Phúc Thọ đăng ký huyện đạt chuẩn NTM năm 2020.