Thực hiện công văn số 1783/UBND-ĐT, ngày 06/5/2019, của UBND thành phố Hà Nội về việc tăng cường bảo đảm TTATGT trên địa bàn thành phố, Công văn số 3977/VP-ĐT, ngày 07/5/2019, của UBND thành phố Hà Nội về kiểm tra, xử lý nghiêm xe quá khổ, quá tải hoạt động trên tuyến đê tả Đuống, huyện Gia Lâm, Ban chỉ đạo 197 huyện chỉ đạo các phòng, ban, đơn vị thuộc huyện, UBND các xã, thị trấn tiếp tục thực hiện nghiêm túc Kế hoạch số 65/KH-UBND ngày 11/02/2019 của UBND huyện về thực hiện công tác đảm bảo TTATGT, giảm ùn tắc giao thông trên địa bàn huyện Gia Lâm năm 2019; Kế hoạch số 17/KH-BCĐ197 ngày 26/3/2019 của Ban chỉ đạo 197 huyện về việc “Tăng cường công tác đảm bảo TTATGT-TTĐT-TTCC-VSMT và phòng chống cháy nổ trên địa bàn huyện Gia Lâm”, và Công văn số 1180/UBND-CAH ngày 23/5/2019 của UBND huyện về việc tăng cường công tác bảo đảm TTATGT trên địa bàn huyện Gia Lâm.
Giao Công an huyện phối hợp với Đội Thanh tra giao thông vận tải rà soát những bất cập trong tổ chức giao thông để kiến nghị với các cơ quan chức năng có biện pháp giải quyết kịp thời nhằm đảm bảo TTATGT phòng ngừa ùn tắc và tai nạn giao thông trên địa bàn huyện và tăng cường công tác tuần tra kiểm soát xử lý vi phạm theo Kế hoạch số 37/KH-CAGL-CSGT-TT ngày 04/3/2019 của Công an huyện về việc tăng cường lực lượng tuần tra kiểm soát và xử lý hành vi vi phạm chở hàng quá khổ, quá tải trên địa bàn huyện Gia Lâm.