Trong đợt ra quân này, huyện sẽ tổ chức tuyên truyền vận động các hộ gia đình, cá nhân, nhân dân tự giác chấp hành và tháo dỡ các vi phạm mái che, mái vẩy và không để vật liệu, trồng rau, cây cối hoa màu, không vứt rác thải phế thải ra hành lang đường và tuyên truyền nhân dân tự thu dọn các điểm trồng rau, cây cối hoa màu, vật liệu, rác thải, phế thải trong phạm vi hành lang ATGT. Phối hợp với chính quyền địa phương giải tỏa các vi phạm lấn chiếm hành lang ATGT và các điểm tập kết vật liệu, trồng rau, hoa màu, cây cối, thu dọn phế thải, rác thải, trong phạm vi hành lang đường bộ. Di chuyển các cột điện, cột viễn thông (nếu có). Chỉnh trang, sắp xếp, thanh thải, đường dây cáp đi nổi gây mất mỹ quan đô thị tại các tuyến đường.
Đây là đợt cao điểm nhằm đảm bảo giao thông thông suốt, an toàn gắn với chỉnh trang, nâng cấp và quản lý lòng đường, vỉa hè, bán hàng rong; đảm bảo đường thông, hè thoáng, vệ sinh môi trường, cảnh quan đô thị khu dân cư xanh, sạch, đẹp và văn minh, trật tự hơn phục vụ thi công nâng cấp, mở rộng tuyến đường Quốc Oai - Hòa Thạch.