Thạch Thất tổng kết Công tác đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả năm 2017 (10:32 25/01/2018)
Trong năm 2017, BCĐ 389 huyện đã kịp thời nắm bắt thông tin, theo dõi diễn biến thị trường, phát hiện và xử lý nghiêm các hành vi, vi phạm pháp luật đảm bảo không để xảy ra tình trạng buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả, hàng kém chất lượng nổi cộm, tạo điểm nóng trên địa bàn. Tình hình thị trường năm 2017 ổn định, giá cả hàng hóa ít biến động, lưu thông hàng hóa thuận lợi, cung - cầu hàng hóa luôn đáp ứng nhu cầu sản xuất, tiêu dùng của nhân dân.
Thông qua công tác tuyên truyền phổ biến pháp luật, vận động kết hợp với việc kiểm tra, kiểm soát tích cực trên địa bàn huyện không có tình trạng khan hiếm hàng hóa, không có tình trạng sốt ảo hàng hóa để thu lợi bất chính. Kết quả, năm 2017 các lực lượng chức năng Ban chỉ đạo 389 của huyện đã phát hiện, bắt giữ và xử lý 342 vụ việc vi phạm với tổng số tiền xử lý là trên 9,4 tỷ đồng, trong đó, truy thu thuế trên 6,4 tỷ đồng và truy phạt thuế trên 2,4 tỷ đồng.