Theo Kế hoạch, thời gian huấn luyện sẽ bắt đầu từ ngày 1/3 đến 15/12/2023. Nội dung huấn luyện bao gồm: Huấn luyện sử dụng thành thạo các loại vũ khí, trang thiết bị có trong biên chế và các loại vũ khí được trang bị mới; cơ động lực lượng, phương tiện linh hoạt; giỏi tác chiến độc lập, nâng cao khả năng tác chiến khi được tăng cường binh khí, kỹ thuật, hiệp đồng tác chiến trong khu vực phòng thủ, sẵn sàng nhận và hoàn thành nhiệm vụ được giao khi có tình huống xảy ra.
Huấn luyện theo phương châm "Cơ bản, thiết thực, vững chắc, coi trọng huấn luyện đồng bộ và chuyên sâu, theo hướng hiện đại”. Kết hợp chặt chẽ huấn luyện quân sự với giáo dục chính trị, giáo dục, đào tạo với huấn luyện chiến đấu; tích cực đổi mới về tổ chức, phương pháp huấn luyện, diễn tập. Kết hợp chặt chẽ huấn luyện với xây dựng chính quy, chấp hành nghiêm pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội. Tập trung nâng cao chất lượng tổng hợp, sức mạnh chiến đấu, bảo đảm cho Lực lượng vũ trang huyện hoàn thành tốt các nhiệm vụ trong mọi tình huống. Thông qua huấn luyện nhằm xây dựng yếu tố chính trị, tinh thần, bản lĩnh chiến đấu cho lực lượng vũ trang huyện trong mọi điều kiện tác chiến; tăng cường đổi mới phương pháp kiểm tra, đánh giá kết quả huấn luyện.
Các tập thể được khen thưởng tại Lễ ra quân huấn luyện năm 2023
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Văn Hưng, Phó Chủ tịch UBND huyện yêu cầu: Ban CHQS huyện làm tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, nâng cao nhận thức chính trị, tinh thần cảnh giác, sẵn sàng chiến đấu cao cho cán bộ, chiến sĩ, lực lượng vũ trang; Tập trung huấn luyện cho lực lượng Bộ đội địa phương, dân quân tự vệ, dự bị động viên đúng chương trình, nội dung, thời gian với quân số tham gia huấn luyện đạt cao nhất. Tiếp tục đổi mới phương châm, phương pháp huấn luyện, thực hiện nghiêm túc các quan điểm, nguyên tắc, mối kết hợp, đồng thời đảm bảo an toàn tuyệt đối về mọi mặt trong huấn luyện, diễn tập. Nâng cao chất lượng xây dựng lực lượng chính quy, rèn luyện kỷ luật, chấp hành nghiêm pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội. Xây dựng nhân rộng nhiều điển hình tiên tiến, xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu”, xứng danh “Bộ đội Cụ Hồ” trong thời kỳ mới.
Cũng tại buổi Lễ ra quân huấn luyện, thay mặt Hội đồng Thi đua - Khen thưởng, Thượng tá Đỗ Minh Đắc, Chính trị viên Ban CHQS huyện phát động phong trào thi đua huấn luyện năm 2023.