Trải qua 62 năm xây dựng phát triển và thực hiện lời dạy của bác, cùng với y tế cả nước, ngành y tế huyện Mỹ Đức đã không ngừng trưởng thành và lớn mạnh và giành được nhiều thành tựu quan trọng góp phần vào công cuộc phát triển kinh tế - xã hội của huyện.
Đặc biệt, trong năm 2016, cơ sở vật chất ngành Y tế huyện Mỹ Đức đã được đầu tư cơ bản đáp ứng yêu cầu chuyên môn, công tác khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe nhân dân được quan tâm chú trọng. Hiện, toàn huyện có 655 cán bộ, công nhân viên, bao gồm cả y tế thôn, bản, cụm dân cư, trong đó có 3 thạc sỹ, 54 bác sỹ. Năm qua, ngành Y tế đã thực hiện khám chữa bệnh cho hơn 114 ngàn lượt người. 100% các trạm y tế hoàn thành tốt tiêm chủng theo chương trình y tế quốc gia. Công tác phòng, chống dịch bệnh được triển khai đồng bộ, kịp thời; tích cực triển khai thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia về Dân số - KHHGD; đảm bảo đúng chế độ, quyền lợi của người tham gia BHYT. Công tác xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về Y tế được đẩy mạnh. Tính đến hết năm 2016, toàn huyện có 19/22 xã, thị trấn đã đạt tiêu chí Quốc gia về y tế.
Nhân dịp này, Bộ Y tế đã Tặng kỷ niệm chương Vì sự phát triển của ngành y tế cho 01 cá nhân; UBND Huyện khen thưởng cho 08 tập thể và 09 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác y tế năm 2016.