Để chủ động phòng, chống, ngăn chặn bệnh Cúm A (H5N1, H5N6) trên gia cầm và ở người, UBND huyện yêu cầu Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh gia súc gia cầm huyện, Thủ trưởng các cơ quan, Chủ tịch UBND các xã, thị trấn đẩy mạnh tuyên truyền về bệnh Cúm gia cầm và các biện pháp phòng ngừa, ngăn chặn dịch bệnh; đảm bảo vệ sinh trong chăn nuôi, giết mổ gia cầm, không sử dụng gia cầm không rõ nguồn gốc, gia cầm, sản phẩm gia cầm, chưa qua kiểm dịch; khuyến cáo người dân khi sử dụng thịt gia cầm phải nấu chín, không ăn tiết canh; hướng dẫn người chăn nuôi áp dụng các biện pháp an toàn sinh học trong chăn nuôi; Tổ chức tổng vệ sinh, khử trùng, tiêu độc môi trường tại các vùng trọng điểm, vùng nguy cơ cao, bãi rác thải, khu sơ chế, giết mổ; thực hiện việc rắc vôi bột tại đường làng, ngõ xóm, lối ra vào khu chăn nuôi, cống rãnh... để tiêu diệt các loại mầm bệnh cả ở người và gia súc, gia cầm.
UBND các xã, thị trấn chỉ đạo Ban Chăn nuôi - Thú y tổ chức tiêm phòng triệt để các loại vắc-xin cho đàn vật nuôi trên địa bàn quản lý, đảm bảo tỉ lệ tiêm phòng theo quy định, nhằm phòng ngừa, khống chế dịch bệnh phát sinh và lây lan. Tổ chức giám sát chặt tình hình dịch bệnh trên đàn gia cầm nhằm phát hiện sớm, xử lý kịp thời khi xảy ra ổ dịch Cúm gia cầm; thực hiện nghiêm chế độ báo cáo theo quy định về Trạm Chăn nuôi và Thú y huyện để tổng hợp báo cáo UBND huyện. Khi phát hiện xác vật nuôi trên địa bàn quản lý, UBND các xã, thị trấn phải thực hiện xử lý tiêu hủy kịp thời, đồng thời, truy tìm nguyên nhân để xử lý triệt để, không để xảy ra phản ánh gây bức xúc dư luận. Xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm theo quy định. Chủ tịch UBND các xã, thị trấn hoàn toàn chịu trách nhiệm trước Chủ tịch UBND huyện về công tác phòng, chống dịch bệnh Cúm gia cầm; việc vứt xác gia súc, gia cầm trên các kênh, mương, nơi thu gom tập kết rác thải, khu vực công cộng... địa bàn quản lý.