UBND quận yêu cầu các tổ chức và cá nhân có liên quan đến chăn nuôi phải thực hiện nghiêm túc Luật Thú y, Luật Chăn nuôi có hiệu lực từ ngày 01/01/2020 và các văn bản pháp quy về công tác phòng chống dịch bệnh gia súc gia cầm; Tổ chức tiêm phòng vaccin phòng bệnh cho đàn gia súc, gia cầm đúng tiến độ, thời gian, đảm bảo an toàn và đạt kết quả cao; Tỷ lệ tiêm phòng đạt từ 80% tổng đàn, riêng đối với bệnh Dại tỷ lệ tiêm phòng đạt 100% tổng đàn trong diện tiêm/lượt/năm.
Theo đó, đối với đàn lợn: Tiêm phòng vaccin Dịch tả, LMLM type 0, Tai xanh, Dịch tả lợn, Tụ huyết trùng, Đóng dấu, Phó thưong hàn, Lepto, E.coli... Đối với đàn trâu bò: Tiêm phòng vaccin LMLM, vaccin tiêm phòng bệnh Tụ huyết trùng trâu bò cho đàn trâu bò từ 2 tháng tuổi trở lên. Đảm bảo tiêm phòng 100% số gia súc trong diện tiêm... Đối vói đàn gia cầm: Tiêm vaccin cúm H5N1, Newcastle, Gumboro, Tụ huyết trùng, CRD (cho gà);... Dịch tả, Tụ huyết trùng (ngan, vịt). Đối vói đàn chó, mèo: Tiêm phòng bệnh Dại cho đàn chó, mèo từ 02 tháng tuổi trở lên
Thời gian tiêm phòng: Tổ chức tiêm phòng đại trà: Từ ngày 15/3 - 20/4/2020. Cụ thể: Đàn gia cầm: Tiêm từ 15/3 - 25/3/2020; Đàn trâu, bò: Tiêm từ 20/3 - 31/3/2020; Đàn lợn: Tiêm từ 20/3 - 10/4/2020; Đàn chó: Tiêm từ 15/3 - 20/4/2020.
Ngoài đợt tiêm phòng đại trà, hàng tháng, tổ chức tiêm phòng bổ sung cho đối tượng gia súc, gia cầm chưa được tiêm phòng, đến tuổi tiêm và gia súc, gia cầm đến thời gian tiêm nhắc lại theo quy định.