Tổng kết cuộc thi “Tìm kiếm giải pháp, sáng kiến nhằm nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của người dân Thủ đô” (21:32 29/11/2016)
Sau 9 tháng triển khai cuộc thi, cơ quan thường trực là Sở Tư pháp thành phố đã nhận được hơn 4.000 bài dự thi. Nhiều bài dự thi đã có chất lượng tốt, phản ánh được thực trạng đưa ra giải pháp, sáng kiến có khả năng vận dụng triển khai trong thực tế như: Xây dựng chế tài xử lý nghiêm những tập thể, cá nhân vi phạm quy định pháp luật về trật tự, văn minh đô thị. Bên cạnh đó, trong từng lĩnh vực cụ thể như: Giải pháp trong lĩnh vực xây dựng và người đứng đầu nếu để vi phạm xảy ra và kéo dài, hoặc lĩnh vực giao thông thì cần đưa hình thức xử lý người vi phạm phải triệu tập đến lớp học, tập huấn, cần có chế tài đủ mạnh, đặc biệt đối với hàng giả, hàng nhái, vận chuyển hàng cấm, khen thưởng bằng vật chất đối với người tố giác hành vi quảng cáo, rao vặt…
Với 3 phòng chấm thi, Ban Tổ chức đã chọn được 21 tác phẩm để trao giải, trong đó, có 1 giải Nhất, 3 giải Nhì, 7 giải Ba, 10 giải Khuyến khích.