Trên cương vị là Tổng Bí thư gần 3 nhiệm kỳ, đồng chí Nguyễn Phú Trọng đã có đóng góp to lớn nâng cao vị thế, uy tín của Việt Nam trên trường quốc tế. Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng còn là người đặt nền móng cho nền ngoại giao Việt Nam trong giai đoạn mới với triết lý “Ngoại giao cây tre”.
Hiện nay, Việt Nam đã thiết lập quan hệ ngoại giao với gần 200 nước trên thế giới, trong đó, có quan hệ đối tác chiến lược toàn diện với 7 nước (Trung Quốc, Nga, Hoa Kỳ, Ấn Độ, Hàn Quốc, Nhật Bản, Australia), đối tác chiến lược với 11 nước và đối tác toàn diện với 12 nước.
![](/documents/2605401/10899938/han-quoc-6209_1.png?t=1721878236359)
Đoàn đại biểu Hàn Quốc
![](/documents/2605401/10899938/an-do-330_1.png?t=1721878336429)
Đoàn đại biểu Ấn Độ
![](/documents/2605401/10899938/uc-5147_1.png?t=1721878526735)
Đoàn đại biểu Australia
![](/documents/2605401/10899938/indo-3719_1.png?t=1721878555655)
Đoàn đại biểu Indonesia
![](/documents/2605401/10899938/al-9695_1.png?t=1721878854800)
Đoàn đại biểu Algeria
![](/documents/2605401/10899938/thuy-si-6245_1.png?t=1721878886439)
Đoàn đại biểu Thụy Sỹ
![](/documents/2605401/10899938/eu-7714_1.png?t=1721878913086)
Đoàn đại biểu Liên minh châu Âu (EU)