Theo đó, huyện Thường Tín phát động từ ngày 13/02 đến 30/03; đối tượng vận động cấp huyện là các cơ quan, đơn vị hành chính sự nghiệp thuộc huyện; Các cơ quan Đảng, các tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội và tổ chức xã hội nghề nghiệp do huyện trực tiếp quản lý; Các cơ quan đơn vị sự nghiệp, doanh nghiệp đóng trên địa bàn huyện. Cấp xã là cán bộ công chức, các doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh, dịch vụ, các đơn vị, cá nhân, các hộ gia đình, các nhà hảo tâm trên địa bàn quản lý.
Để thực hiện tốt triển khai vận động Quỹ, huyện Thường Tín giao Ủy ban MTTQ huyện phối hợp với các cơ quan đẩy mạnh công tác tuyên truyền về nội dung, mục đích, ý nghĩa của đợt vận động, Lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ Việt Nam Thành phố; biểu dương, ghi danh các đơn vị, cá nhân có lòng hảo tâm ủng hộ Quỹ, tuyên truyền công khai kết quả thực hiện, gương thực hiện tốt đợt vận động; tổ chức triển khai phát động và tiếp nhận ủng hộ Quỹ Vì biển, đảo Việt Nam ở địa phương, khen thưởng động viên các tổ chức, cá nhân có thành tích trong công tác ủng hộ xây dựng Quỹ “Vì biển, đảo Việt Nam”.